ขอประเดิมต้นปีด้วยทริปเชียงใหม่ … ปีหลังๆมานี่รู้สึกว่าจะไปเชียงใหม่บ่อย .. ปีหน้าขอเป็นเชียงรายละกันนะ 🙂
คราวนี้ก็คงไม่ค่อยมีอะไรให้เขียนเยอะ .. ขอลงรูปคร่าวๆละกัน เริ่มจากขึ้นเครื่องไฟลท์เชัาวันจันทร์ .. พอถึงเชียงใหม่ รับรถเช่า .. อ้อ.. เรื่องรถเช่า เพิ่งจะรู้ว่าเดี๋ยวนี้มีเว็บขาย Voucher รถเช่าโดยเฉพาะด้วย เจ๋งดี http://www.vouchercarrental.com/store/ อันนี้ต้องยกเครดิตให้นาย diablotune แถมพอไปถึงได้อัพ level รถด้วย สบายแฮ
สรุปว่าทริปก็เริ่มต้นตามนี้ ..
ลงเครื่องเสร็จแวะหาอะไรรองท้องที่ คั่วไก่นิมมาน (จริงๆแอบแวะไปร้านกาแฟมาก่อนด้วย) ก่อนที่จะไป พระตำหนักภูพิงค์ .. หลังจากที่ไปคราวก่อนไม่ได้เข้าเพราะเค้าเปิดถึงแค่บ่ายสาม คราวนี้เลยลองแวะเข้าไปดูหน่อย ว่าเป็นยังไง .. ส่วนใหญ่เป็นสวนดอกไม้ชมเพลินๆ มีน้ำพุดนตรีด้วย
![](https://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-009-500x377.jpg)
![Chiangmai-023](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-023-500x377.jpg)
ม่อนแจ่ม .. จากตัวเมืองออกมา 40 กว่าโลได้ จริงก่อนไปม่อนแจ่มนี่แวะอีกสองที่ คือ ร้านบ้านสวนแกงร้อน และ Tita Gallery .. ม่อนแจ่มเป็นเหมือนหมูบ้านชาวเขา มีวิวมุมสูงสวยๆให้ดู มีจัดสวนกพหล่ำไว้ถ่ายรูป โดยไม่ต้องไปไกลจากตัวเมือง
![Chiangmai-024](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-024-500x377.jpg)
![รถเลื่อน ไปม่อนแจ่มต้องลองเล่น สนุกดี](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-011-377x500.jpg)
โป่งแยงแอ่งดอย .. เป็นร้านอาหารระหว่างทางกลับจากม่อนแจ่ม อาหารรสชาติใช้ได้ บรรยากาศดีมาก มีวิวน้ำตกให้ชมเพลินๆ ไปช่วงหัวค่ำหน่อย เวิร์คเลย ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เองเลย ลองดูได้ที่นี่นะ http://instagram.com/p/jq6_ZdvUYC/
โจ้กสมเพชร ร้านเหมือนจะขึ้นชื่อ .. ก็พอกินได้ แต่จอดรถดีๆนะ จอดขาวแดงระวังโดนล็อคล้อ .. (จัดไป 200 บาท)
![Chiangmai-012](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-012-377x500.jpg)
Love at first bite .. ร้านเค้ก ชื่อดัง … ไปทุกทีแวะทุกที .. แต่หลังๆก็เริ่มเฉยๆนะ เค้กมีห้เลือกเยอะดี ไม่รู้จะไปที่ไหนก็แวะมานั่งกินเค้กจิบชาได้
หลังจากกินเค้กจิบกาแฟได้ที่ ก็ไปแช่เท้ากินไข่ต้มที่ น้ำพุร้อนสันกำแพง (http://instagram.com/p/jtJyGAiyNO/)
และปิดท้ายด้วยอาหารเหนือร้าน เพชรดอยงาม
ข้าวซอยเสมอใจ (ฟ้าฮ่าม) .. อันนี้ไม่มีรูป หิวจัด อาหารมาซัดเกลี้ยงเลย
เวียงจุมออน .. ร้านชาริมแม่น้ำปิง .. พนักงานบริการดี แวะมานั่งจิบชาหลังกินข้าวซอย …
![Chiangmai-014](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-014-500x377.jpg)
![Chiangmai-013](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-013-500x377.jpg)
![Chiangmai-016](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-016-500x377.jpg)
แพนด้า .. อันนี้เป็นความคาใจ ว่ามากี่ทีๆก็ไม่ได้เข้าไปดูซักที คนอื่นก็บอกจะไปดูอะไรแพนด้า แต่ก็นะ .. เพื่อให้หายคาใจ ต้องมาดูซะหน่อย .. จังหวะดี(รึเปล่าฟะ)ที่รอบนี้ได้ดูมันนั่งกินมื้อเที่ยงอย่างเอร็ดอร่อย สบายมาก (ดูจากท่านั่ง) มีวิดีโอแพนด้ากินด้วย .. ดูได้ที่นี่ https://plus.google.com/+iKaew/posts/DPxVgqKKnw5
หลังจากดูแพนด้า ก็แว๊บเข้าไปดู อ่างแก้ว (เป็นอ่างเก็บน้ำในมช. ข้างหลังเป็นวิวภูเขา) สวยดี ตลาดวโรรส .. แวะแป๊บเดียว ซื้อหมูทอด ร้านดำรงค์ .. ไปกี่ครั้งการจัดการก็แย่เหมือนเดิม ใครจะโกนสั่งเข้าหูพนักงานได้ก่อน ก็ชนะไป .. เสียอารมณ์ .. ไม่ยอมจัดการให้ดี รู้งีโทรสั่งน่าจะสบายใจกว่า
วัดโลกโมฬี .. อันนี้ขับรถผ่านแล้วเห็นว่าสวยดี เลยกลับรถมาแวะถ่ายรูปซักนิดก่อนฟ้าจะหมดแสง .. เข้าใจว่าเป็นวัดเก่าแก่มาก ระดับหลายร้อยปี
![Chiangmai-002](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-002-336x500.jpg)
![Chiangmai-003](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-003-500x336.jpg)
ประตูท่าแพ .. ค่ำๆหน่อยจะคล้ายๆเป็นถนนคนเดินเล็กๆ มีคนมาเล่นนู่นนี่ เปิดหมวด ขายของ Handmade บางคนก็มาพักผ่อน นั่งชิลให้ฟ้ามืด ..
![Chiangmai-004](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-004-500x336.jpg)
Salad Concept .. มาลองกินดู .. เลือกผัก เนื้อเองได้ ขีดๆไปนิดหน่อย ได้มาจานใหญ่เวอร์มากกกก
![Chiangmai-019](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-019-500x377.jpg)
กู โรตี & ชาชัก .. อันที่ราดนมข้นอร่อยนะ ..
![Chiangmai-020](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-020-500x377.jpg)
Ristr8to .. ร้านนี้ขึ้นชื่อเรื่องทำ Latte art รอบนี้เลยมาลองร้านนี้สองครั้ง .. แต่จะสั่งอเมริกาโนก็กะไรอยู่ เดียวเค้าทำ Latte art ไม่ได้ แถมซื้อเม็ดกาแฟกลับบ้านถุงนึง ให้ที่ร้านบดหยาบให้ เอาไว้ทำ French press กินที่ทำงาน .. กาแฟที่ร้านจะเลือกแหล่งผลิตได้ ถ้าอยู่ยาวๆจะลองให้ครบเลย ..
![Chiangmai-021](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-021-500x377.jpg)
พระธาตุดอยคำ … วันบนเนินเขา ออกไปทางเดียวกับสานราชพฤกษ์ วิวใช้ได้เลย คล้ายๆวัดที่แม่ฮ่องสอนเลย
![Chiangmai-005](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-005-500x336.jpg)
![Chiangmai-022](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-022-500x377.jpg)
เวียงกุมกาง .. เห็นป้ายบอกทางเยอะเลย เป็นเหมือนเมืองหลวงของล้านนาเก่า ก่อนที่จะย้ายมาสร้างเชียงใหม่ .. แต่เข้าไปยังไม่ค่อยมีอะไร เข้าใจว่ากำลังบิวท์อยู่ ทางไปเป็นทางเล็กๆ เหมือนจะทำเป็นทางจักยานด้วย คนปั่นน่าจะชอบ
ต่อมาเป็น ก๋วยเตี๋ยวต้มยำ แม่จำปา .. อันนี้มั่วๆตาม Foursquare เข้าไป เห็นคนชอบเยอะ กับมีเพื่อนเคยไปแล้วสองคน เลยจัดตามซะหน่อย รถชาติใช้ได้ ไม่จัด ฝรั่งมากินเยอะเลย ส่วนใหญ่เป็นคนท้องถิ่นนะ
![Chiangmai-006](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-006-500x377.jpg)
![Chiangmai-007](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-007-500x377.jpg)
พระเจดีย์หลวง .. เป็นเหมือนซากเจดีย์เก่ากลางเมืองเลย .. จำประวัติไม่ได้ แต่อยู่ในคูเมือง
![Chiangmai-018](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2014/02/Chiangmai-018-500x377.jpg)
Dolcetto Cafe’ .. ปิดท้ายที่ร้านนี้ นั่งรอฆ่าเวลา ก่อนไปขึ้นเครื่องแวะซื้อ บราวนี่ร้านต้องตา กลับกทม. บราวนี่อร่อยเวอร์มาก …
สถานที่ข้างบนทั้งหมดทั้งปวง สามารถดูได้จาก List ใน 4sq อันนี้ https://foursquare.com/ikaew/list/chiangmai-jan-2014
October 17, 2015
I di’ndt know where to find this info then kaboom it was here.