แฮ่ … กลับมาแล้ว หลังจากเหนื่อยล้าจากการไปเที่ยวลอนดอนในเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา
ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณบริษัทอย่างมากที่ออกค่าใช้จ่ายค่ารถไฟค่าโรงแรมในทริปนี้ให้ทั้งหมด วะฮ่าๆๆๆ
งั้นก็เริ่มเลยละกัน
![SAMSUNG](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-002-500x377.jpg)
เริ่มจากเช้าวันเสาร์ที่ 10 นั่งรถไฟเที่ยวเกือบๆแปดโมงจาก Leicester ไปลอนดอน
![London-1-001](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-001-500x336.jpg)
ถึงสถานี St. Pancras International (จำชื่อนี้ไว้ให้ดีนะ ตอนหลังมีฮาด้วย – -“) .. เราก็ต่อรถไฟใต้ดินไปแถวที่พัก
ที่ทำงานก็ซื้อตัววันให้ ใช้ได้ทั้งรถไฟใต้ดินกะรถเมล์เลย …
ที่พักก็โครตจะอยู่กลางแหล่งท่องเที่ยวเลย อยู่ที่ Country Hall ติด London Eye .. กะข้ามถนนไปก็ถึง Big ben
![London-1-011](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-011-500x336.jpg)
มาถึงรร.ก็เอาของฝากไว้ก่อน แล้วไปเดินเล่น Big ben … กินอาหารเช้า .. แล้วเดินเล่นไปที่ National Gallery
![London-1-003](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-003-500x336.jpg)
![London-1-005](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-005-500x175.jpg)
แน่นอน.. ว่าหน้าตาอย่างเราก็ดูภาพใน Gallery ไม่รู้เรื่องอยู่แล้ว .. พยายามภาพจากคนดังๆอย่างแวนโก๊ะ … เจอแล้วก็ไม่เคยเห็นอยู่ดี
![London-1-006](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-006-500x336.jpg)
เสร็จจาก National Gallery ก็ไปต่อกันที่ Science Museum กันต่อ (โครตจะมีสาระอะ) …
![London-1-007](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-007-500x336.jpg)
![London-1-008](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-008-500x336.jpg)
![London-1-009](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-009-336x500.jpg)
หลังจากนั้นไปกินอาหารสเปนกัน .. (เป็นหนึ่งในเมื้อที่แพงที่สุดเลยทีเดียว) …
![London-1-010](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-010-500x336.jpg)
หลังจากนั้นกลับไปแถวที่พัก .. ขึ้น London Eye … โชคดีมากที่ได้รอบประมาณห้าโมงครึ่ง มันใกล้เวลาพระอาทิตย์ตกพอดี
![London-1-012](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-012-500x336.jpg)
![London-1-013](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-013-500x336.jpg)
ดังจะเห็นได้จากวิดีโอ (Time Lapse) ด้านล่าง 🙂
เสร็จแล้วก็เช็คอินเข้าที่พัก .. เอนหลังประมาณชม.นึง ก็ออกไปเที่ยวกันต่อที่ Tower of London กะ Tower Bridge
![London-1-015](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-015-500x336.jpg)
![London-1-016](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-016-500x336.jpg)
![London-1-017](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-017-500x336.jpg)
กินอาหารเย็นง่ายๆ แล้วก็ขึ้นรถเมล์กลับที่พัก … นอน
วันถัดมาก็ตื่นเช้า กินอาหารเช้าที่โรงแรมเสร็จแล้วไปเดินเล่นที่ตลาดชื่อไรซักอย่างแถว Nothing Hill ..
แล้วก็ไปชอปปิ้งแถว Oxford Street .. ที่โครตจะรวมทุกๆแบนด์ทั้งโลกมาไว้ที่นี่กันเลยทีเดียว
![London-1-020](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-020-500x336.jpg)
เจอคนไทยเยอะเหมือนกัน .. เสร็จแล้วก็ไปต่อกันที่ Harrods … เจอกระเป๋าถือบ้าอะไร ใบละตั้งเกือบแสน – -“
![London-1-022](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-022-500x336.jpg)
ต่อมาไป Convent Garden เหมือนกับจตุจักรบ้านเรา แต่เคนเยอะกว่ามั้ง .. มีของแบรนด์พอสมควร มีพวก Street Show เยอะเลย
![London-1-021](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-021-500x336.jpg)
หลังจากนั้นก็กลับที่พักไปเอากระเป๋าที่ฝากไว้ที่รร. แล้วกลับไปขึ้นรถไฟกลับ Leicester
แต่มันมีอะไรเยอะกว่านั้น คือ ไปไม่ทันรถไฟรอบทุ่มนึงที่เค้าจองที่นั่งไว้ให้ T_T แถมยังไปผิดสถานีอีก ดันไปสถานี King cross ที่อยู่ติดๆกัน
![London-1-018](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/03/London-1-018-500x336.jpg)
ยังดีที่ตั๋วมันใช้ขึ้นรถเที่ยวถัดไปได้ .. แต่ต้องหาที่นั่งที่ไม่ได้จองไว้เอาเอง … เกือบไปแล้วมั๊ยล่ะ
ทั้งหมดก็ประมาณนี้ … กลับมาแล้วหลับเป็นตาย เดินเยอะมากๆๆๆๆ ปวดขาสุดๆไปเลย
ขอปิดท้ายด้วย Big Ben ยามค่ำคืน