วันก่อนว่างจัด นั่งเล่นเฟซบุคเพลินๆ กดไปกดกดมาก็พบว่า เว็บ Moo.com ได้ร่วมมีบริการสร้างนามบัตรจาก Profile Facebook ของเรา .. เลยลองเข้าไปดู ..
แล้วก็พบว่า ช่วงนี้อยู่ในช่วงแนะนำ สามารถสั่งนามบัตรที่ว่าฟรี 50 ใบ .. ถ้าอยู่ในอังกฤษนี่ส่งฟรีด้วยซ้ำ แต่เราอยู่คนละซีกโลกขนาดนี้ ก็ต้องเสียค่าจัดส่งกันนิดหน่อยประมาณ £2.75 .. ก็ร้อยกว่าบาท ใครอยากเล่นแนะนำให้รีบหน่อยนะ
![Moo-NameCard-004](https://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/11/Moo-NameCard-004-500x377.jpg)
วิธีทำก็ง่ายมาก แค่เข้าไปที่ หน้า About ของ Profile ของ Profile เราแล้วดูตรง Contact Info จะเห็นว่ามีปุ่มสี่เหลี่ยมหน้าตาคล้านนามบัตรโผล่ออกมา ก็กดเลย
![Moo-NameCard-007](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/11/Moo-NameCard-007-500x271.png)
สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ มันจะให้ใช้ Facebook login เข้าไปยังเว็บ Moo.com แล้วเอารูป Cover ของเราแต่ละอันมาสร้างเป็นนามบัตรให้ แล้วเอาข้อมูล Contact Info ของเรามาวางไว้ให้ โดยเราสามารถแก้ไขข้อมูลใดๆบนนามบัตรก็ได้เลื่อนรูป Cover ได้ด้วย
หลังจากปรับแต่งจนสาแก่ใจ ก็ได้เวลา Check-out กรอกที่อยู่ .. จ่ายตังค่าส่งให้เรียบร้อย สุดท้าย เว็บก็จะคำนวณให้ว่าจะส่งถึงเราประมาณเมื่อไหร่ .. (แต่ถ้าอันถูกสุดนี่แนะนำให้บวกเวลาไปอีกเดือนนึง)
สุดท้ายก็จะได้พัดสุตามรูปด้านล่าง 🙂
![Moo-NameCard-001](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/11/Moo-NameCard-001-500x377.jpg)
![Moo-NameCard-002](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/11/Moo-NameCard-002-500x377.jpg)
![Moo-NameCard-003](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/11/Moo-NameCard-003-500x377.jpg)
![Moo-NameCard-005](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/11/Moo-NameCard-005-500x377.jpg)
![Moo-NameCard-006](http://blog.kaew.org/wp-content/uploads/2012/11/Moo-NameCard-006-377x500.jpg)